Có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến TNGT trong lứa tuổi học đường như: đi sai phần đường, vi phạm tốc độ và thiếu quan sát... Tuy nhiên, nguyên nhân chính vẫn là ý thức tham gia giao thông ở lứa tuổi này còn rất kém trong khi sự thay đổi phương tiện từ đi bộ, đi xe đạp sang xe điện và xe máy càng góp phần gia tăng nguy cơ TNGT ở các đối tượng này. Ngày 16/10/2019 Đội cảnh sát GTTT - Công an huyện Điện Biên và Công ty TNHH&TM Hoàng Kim tỉnh Điện Biên đã lên tuyên truyền, phổ biến pháp luật về an toàn giao thông (ATGT) cho 349 học sinh và 28 giáo viên trường THCS xã Mường Pồn. Chú trọng hướng dẫn cho các em cách đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông. Đặc biệt là tuyên truyền cho các em hiểu được và chấp hành pháp luật ATGT, đi đúng phần đường, làn đường quy định và hệ thống biển báo hiệu giao thông đường bộ; khi tan trường không được đi hàng 2, hàng 3”. Công ty Honda Việt Nam cũng đã của kỹ thuật hướng dẫn kỹ năng lái xe an toàn và tặng 70 mũ bảo hiểm cho học sinh của trường.
Việc tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật về ATGT cho học sinh có vai trò rất quan trọng, góp phần nâng cao nhận thức và kiềm chế TNGT cho đối tượng này. Tuy nhiên, để việc giáo dục có hiệu quả rất cần có sự phối hợp thường xuyên, dưới nhiều hình thức giữa ngành chức năng, nhà trường, gia đình và xã hội.
Ý kiến bạn đọc
Những tin mới hơn
Những tin cũ hơn